Người dân chú ý: Thẻ BHYT có hiệu lực ngay sau khi mua BHYT?

Thứ Năm, 11/05/2017 | 11:03 GMT+7

“Việc người dân mua BHYT nhưng sau 1 tháng mới được cấp thẻ và có hiệu lực trong khám, chữa bệnh là không hợp lý, là chiếm dụng tiền khám, chữa bệnh trong 1 tháng của người mua” – cử tri tỉnh Bình Thuận gửi ý kiến đến Kỳ họp thứ 2, Quốc hội khóa XIV.

Gửi ý kiến đến Kỳ họp thứ 2, Quốc hội khóa XIV, cử tri tỉnh Bình Thuận cho rằng, việc người dân mua BHYT nhưng sau 1 tháng mới được cấp thẻ và có hiệu lực trong khám, chữa bệnh là không hợp lý, là chiếm dụng tiền khám, chữa bệnh trong 1 tháng của người mua. Cử tri tỉnh Bình Thuận đề nghịcơ quancó thẩm quyền nghiên cứu, sửa đổi để thẻ BHYT có hiệu lực ngay sau khi mua BHYT.

Về vấn đề này,Bộ Y tếtrả lời cử tri tỉnh Bình Thuận như sau:

Luật BHYT quy định đối với người tham gia BHYT lần đầu tiên theo quy định tại khoản 4 và 5 Điều 12 của Luật BHYT hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng BHYT.

Ảnh minh họa. 

Trên thực tế, có một bộ phận người dân không thuộc các đối tượng không đủ khả năng mua BHYT nhưng chỉ đến khi ốm đau bệnh tật mới tham gia BHYT. Điều này là không công bằng giữa những người đã tham gia BHYT nhiều năm nhưng chưa một lần phải sử dụng đến thẻ BHYT vì không có nhu cầu khám chữa bệnh, đồng thời những người này hàng ngày vẫn “chia sẻ rủi ro” với người bệnh. Trong khi có những người dân có đủ khả năng đóng BHYT, nhưng chưa nhận thức tầm quan trọng và ý nghĩa của BHYT, nên chỉ khi ốm đau mới tham gia BHYT lại muốn được hưởng quyền lợi BHYT ngay từ thời điểm đóng BHYT.

Do đó, khi xây dựng Luật BHYT,Bộ Y tếvà các Bộ ban ngành đã thống nhất đề xuất phương án “thẻ BHYT có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng BHYT” nhằm tăng cường ý thức tham gia BHYT của người dân, tránh hiện tượng người dân đến khi ốm đau mới tham gia BHYT, đồng thời nhằm khuyến khích người dân tham gia BHYT ngay từ khi còn chưa ốm đau bệnh tật một cách thường xuyên liên tục, để chia sẻ rủi ro với những người không may ốm đau bệnh tật.

Đối với những người đã tham gia BHYT, nếu phải cấp lại thẻ thì trong thời gian chờ cấp lại thẻ, người tham gia BHYT vẫn được hưởng quyền lợi BHYT. Như vậy, quyền lợi của người tham gia BHYT vẫn được đảm bảo.

Chỉ cần nhìn vào thẻ BHYT, bạn sẽ biết ngay mức hưởng BHYT là bao nhiêu %

Có không ít người tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) nhưng không biết được mức hưởng BHYT của mình là bao nhiêu %. Bài viết sau sẽ chỉ rõ cho bạn cách nhìn vào thẻ bạn sẽ biết ngay mức hưởng BHYT của mình.

 Ảnh minh họa.

Nhìn vào Ô thứ 2 – ký tự thứ 3 từ trái sang chúng ta sẽ biết được mức hưởng BHYT là bao nhiêu % (Căn cứ Quyết định 1351/QĐ-BHXH ngày 16/11/2015 về mã số ghi trên thẻ bảo hiểm y tế do Tổnggiám đốcBảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành). Cụ thể:

– Ký hiệu bằng số 1: Được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh (KCB) thuộc phạm vi chi trả BHYT và không áp dụng giới hạn tỷ lệ thanh toán một số thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởngBộ Y tếvề danh mục và tỷ lệ, điều kiện thanh toán dịch vụ kỹ thuật; chi phí vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật, bao gồm các đối tượng hưởng có ký hiệu là: CC, TE.

– Ký hiệu bằng số 2: Được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí KCB thuộc phạm vi chi trả BHYT (có giới hạn tỷ lệ thanh toán một số thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế); chi phí vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật, bao gồm các đối tượng hưởng có ký hiệu là: CK, CB, KC, HN, DT, DK, XD, BT, TS.

– Ký hiệu bằng số 3: Được quỹ BHYT thanh toán 95% chi phí KCB thuộc phạm vi chi trả BHYT (có giới hạn tỷ lệ thanh toán một số thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế); 100% chi phí KCB tại tuyến xã và chi phí cho một lần KCB thấp hơn 15% tháng lương cơ sở, bao gồm các đối tượng hưởng có ký hiệu là: HT, TC, CN.

– Ký hiệu bằng số 4: Được quỹ BHYT thanh toán 80% chi phí KCB thuộc phạm vi chi trả BHYT (có giới hạn tỷ lệ thanh toán một số thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế); 100% chi phí KCB tại tuyến xã và chi phí cho một lần KCB thấp hơn 15% tháng lương cơ sở, bao gồm các đối tượng hưởng có ký hiệu là: DN, HX, CH, NN, TK, HC, XK, TB, NO, CT, XB, TN, CS, XN, MS, HD, TQ, TA, TY, HG, LS, PV, HS, SV, GB, GD.

– Ký hiệu bằng số 5: Được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí KCB, kể cả chi phí KCB ngoài phạm vi được hưởng BHYT; chi phí vận chuyển, bao gồm các đối tượng hưởng có ký hiệu là QN, CA, CY.

Nguồn:phunutoday

 

Ý kiến bạn đọc

Video hot nhất tuần qua